Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Tạo đĩa ảo bí mật bằng Cryptex

Go down 
Tác giảThông điệp
Machop
Admin
Admin
Machop

Nam

Tạo đĩa ảo bí mật bằng Cryptex Empty
Bài gửiTiêu đề: Tạo đĩa ảo bí mật bằng Cryptex   Tạo đĩa ảo bí mật bằng Cryptex Icon_minitimeTue Jun 24 2008, 05:12

Công cụ bảo mật Cryptex giúp bạn tạo ra một ổ đĩa ảo bí mật trên máy tính, có dung lượng tùy biến, để bạn có thể cất vào đó mọi dữ liệu bí mật của mình.

Ngay trong quá trình cài đặt, Cryptex đã yêu cầu bạn nhập vào password của riêng mình để duy nhất bạn mới có thể mở ra ổ đĩa ảo bí mật này. Cách làm như sau:

- Nhập vào password để mở ứng dụng -> nhấn Next để vào giao diện “Add a new encrypted vault” -> chọn tên cho ổ đĩa ảo của bạn ở ô “Drive Letter“, bạn có thể chọn bất kỳ ký tự nào trong ô này để đặt tên cho đĩa ảo. Thực chất của đĩa ảo này là một file “rỗng” dung lượng tùy biến có tên là Vault1.evf, nằm mặc định trong thư mục C:\Documents and Settings\User\Application Data\EncryptedVault có thể chứa đủ loại dữ liệu “trong mình” của nó. Bạn có thể dấu đi file này trong bất kỳ thư mục bí mật nào đó của mình.

- Tiếp tục nhấn Next để vào giao diện đặt password chuyên dùng để mở ổ đĩa.

- Tiếp tục nhấn Next để vào giao diện thiếp lập dung lượng và mã hóa cho đĩa ảo. Bạn chỉ có tối đa 30 MB nếu xài bản bản dùng thử của Cryptex, muốn tăng thêm dung lượng thì bạn phải tìm mua bản chính thức. Bạn có thể chọn 1 trong 3 phương pháp mã hóa rất hiện đại là AES, Blowfish và Triple DES ở ô "Method". Để đĩa ảo hoạt động được "chính quy", bạn nên đánh dấu vào ô "Format this drive manualy".

- Nhấn Finish để Cryptex tiến hành format và thiết lập ổ đĩa ảo bí mật cho bạn. Sau khi Cryptex format xong, ổ đĩa của bạn sẽ được hiện ra trên giao diện chính của Cryptex và đồng thời cũng hiển thị ra như một đĩa cứng chính thức của máy tính.

Bạn có thể di chuyển các dữ liệu bí mật của mình vào đĩa ảo này, sau đó nhấn vào nút “Lock” để dấu hẳn nó đi. Nếu muốn sử dụng các dữ liệu đã lưu trong đĩa ảo thì nhấn vào nút “Unlock” để mở ra đĩa ảo.

Giao diện mã hóa file của Cryptex

Độc đáo hơn nữa, Cryptex cho phép bạn tiếp tục mã hóa các file đã được dấu trong ổ đĩa ảo bí mật vừa tạo nên. Bạn chỉ cần nhấn chuột để chọn lấy file đã hiện ra trên giao diện chính -> nhấn vào nút "Encrypt Files" -> chọn kiểu file mã hóa tự động bung (Self Extracting EXE file) hoặc kiểu file nén ZIP -> đặt vào password -> nhấn OK để hoàn tất.

Công ty VisionWorks Solutions đang bán ra bản Cryptex 1.2.0 với giá là 29 USD. Bạn đọc quan tâm có thể vào đây để tải về bản dùng thử với dung lượng khoảng gần 2MB hoặc tìm mua bản chính thức tại các cửa hàng phần mềm.
Machop
Admin
Admin
Machop

Nam

Tạo đĩa ảo bí mật bằng Cryptex Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Tạo đĩa ảo bí mật bằng Cryptex   Tạo đĩa ảo bí mật bằng Cryptex Icon_minitimeTue Jun 24 2008, 05:13

Tạo đĩa ảo bí mật bằng Cryptex
Trang 1 trong tổng số 1 trang